Abincin Ketosis da Ciwon Ketogenic
MENENE KETOSIS?
A yanayin da ya dace, jikinka yana amfani da glucose da aka samu daga carbohydrates don samar da kuzari. Idan aka rushe carbohydrates, ana iya amfani da sukari mai sauƙi wanda ya samo asali a matsayin tushen mai mai dacewa. Ana adana ƙarin glucose a cikin hanta da tsokoki a matsayin glycogen kuma ana rushe shi ta hanyar tsari da ake kira glycogenolysis idan ana buƙatar ƙarin kuzari idan babu abincin da ke ɗauke da carbohydrates.
Takaita yawan carbohydrates da kake ci yana sa jikinka ya ƙone ta hanyar glycogen da aka adana kuma ya fara amfani da kitse don mai. A cikin wannan tsari, ana samar da samfuran da ake kira jikin ketone. Kuna shiga yanayin ketosis lokacin da waɗannan ketones suka taru zuwa wani matakin a cikin jininku. Jiki zai shiga ketosis ne kawai idan sukarin jini ya faɗi ƙasa don buƙatar madadin mai daga mai.
Bai kamata a rikita matsalar ketosis da ketoacidosis ba, wata matsala da ke da alaƙa da ciwon suga. A cikin wannan mawuyacin hali, rashin insulin yana haifar da yawan ketone a cikin jini. Idan ba a yi magani ba, wannan yanayin na iya zama mai kisa. Ana nufin ketosis da abinci ke haifarwa don kiyaye matakan ketone ƙasa da yadda ya kamata don guje wa yanayin ketoacidosis.

KETOTEGIC MUTUMTARIHIN T
Domin gano tushen tsarin cin abinci na keto, dole ne ku koma baya zuwa 500 BC da kuma lura da Hippocrates. Likitan farko ya lura cewa azumi ya bayyana yana taimakawa wajen magance alamun da muke dangantawa da farfadiya. Duk da haka, sai da aka ɗauki har zuwa 1911 kafin likitancin zamani ya gudanar da wani bincike a hukumance kan yadda takaita yawan kalori ke shafar masu fama da farfadiya. Lokacin da aka gano cewa maganin yana da tasiri, likitoci sun fara amfani da azumi don taimakawa wajen magance farfadiya.
Tunda ba zai yiwu a ci gaba da azumi har abada ba, ana buƙatar samun wata hanyar magance wannan matsalar. A shekarar 1921, Stanley Cobb da WG Lennox sun gano yanayin metabolism da azumi ke haifarwa. A lokaci guda, wani masanin ilimin halittar jiki mai suna Rollin Woodyatt ya gudanar da bita kan bincike da ya shafi ciwon suga da abinci kuma ya sami damar gano sinadaran da hanta ke fitarwa a lokacin azumi. Waɗannan sinadaran an samar da su ne lokacin da mutane suka ci kitse mai yawa yayin da suke rage yawan carbohydrates. Wannan binciken ya sa Dr. Russel Wilder ya ƙirƙiri tsarin ketogenic don maganin farfadiya.
A shekarar 1925, Dr. Mynie Peterman, abokin aikin Wilder's, ta ƙirƙiro wata dabara ta yau da kullun don abincin ketogenic wanda ya ƙunshi gram 10 zuwa 15 na carbohydrates, gram 1 na furotin a kowace kilogram na nauyin jiki da duk sauran adadin kuzari daga kitse. Wannan ya ba jiki damar shiga cikin yanayi makamancin yunwa inda ake ƙona kitse don samun kuzari yayin da ake samar da isasshen adadin kuzari ga marasa lafiya don rayuwa. Har yanzu ana binciken wasu hanyoyin magani na abinci na ketogenic, gami da tasirin da zai iya yi wa Alzheimer's, autism, ciwon suga da ciwon daji.
TA YAYA JIKIN YAKE SHIGA KETOSIS?
Ƙara yawan kitse zuwa irin wannan babban matakin yana barin ƙarancin "daki" don cin wasu sinadarai masu gina jiki, kuma carbohydrates an fi ƙuntata su. Abincin ketogenic na zamani yana kiyaye carbohydrates ƙasa da gram 30 a rana. Duk wani adadin da ya fi wannan yana hana jiki shiga cikin ketosis.
Idan carbohydrates na abinci suka yi ƙasa haka, jiki zai fara sarrafa kitse. Za ka iya gane ko matakan ketone a jikinka sun yi yawa don nuna yanayin ketosis ta hanyar gwada ɗaya daga cikin hanyoyi uku:
- Mita jini
- Fitilar fitsari
- Na'urar Busa Numfashi
Masu goyon bayan tsarin abincin keto suna da'awar cewa gwajin jini shine mafi daidaito daga cikin ukun saboda nau'ikan ketone da yake ganowa.
FA'IDODINABINCIN KETOTEGIC
1. Inganta rage kiba: Abincin ketogenic zai iya rage yawan carbohydrates a jiki, ya lalata sukari da aka adana a hanta da tsokoki don samar da zafi, kuma bayan an sha sukari da aka adana a jiki, zai yi amfani da kitse don lalata jiki. Sakamakon haka, jiki yana samar da adadi mai yawa na jikin ketone, kuma jikin ketone yana maye gurbin glucose don samar wa jiki da zafi da ake buƙata. Saboda rashin glucose a jiki, fitar da insulin bai isa ba, wanda hakan ke ƙara hana haɗa kitse da metabolism, kuma saboda ruɓewar kitse yana da sauri sosai, ba za a iya haɗa kitsen ba, ta haka rage yawan kitsen da kuma haɓaka rage nauyi.
2. Hana kamuwa da farfadiya: ta hanyar cin abinci mai gina jiki na Ketogenic zai iya hana masu fama da farfadiya kamuwa da farfadiya, rage yawan masu fama da farfadiya, da kuma rage alamun cutar;
3. Ba abu ne mai sauƙi a ji yunwa ba: cin abinci mai gina jiki na ketogenic zai iya danne sha'awar mutane, musamman saboda kayan lambu da ke cikin abincin ketogenic suna ɗauke da sinadarin fiber, wanda zai ƙara wa jikin ɗan adam kuzari. Cike da ƙoshin lafiya, nama mai wadataccen furotin, madara, wake, da sauransu, suma suna da rawar da ke takawa wajen jinkirta ƙoshi.
HANKALI:KADA KA YI ƊANGAWA ABINCI NA KETO IDAN KUNA:
Shayarwa da mama
Mai Ciki
Masu ciwon sukari
Masu fama da cutar gallbladder
Mai saurin kamuwa da duwatsun koda
Shan magunguna waɗanda ke iya haifar da hypoglycemia
Ba za a iya narke kitse da kyau ba saboda yanayin metabolism
Tsarin Kula da Sugar Jini, β-Ketone na Jini, da Tsarin Kula da Uric Acid na Jini:
Lokacin Saƙo: Satumba-23-2022


